Các bạn thực sự đọc Visual Novel vì cốt truyện, vì có nhiều bishoujo hay vì ***?

Hanakotoba

Hako desuyo!
Super Members
Reaction score
537
Credits
4
Re: Các bạn thực sự đọc Visual Novel vì cốt truyện hay vì có nhiều bishojo hay vì ***?

Với game có chủ đề ngẫu nhiên, không phải theme mình thích thì art, music ưu tiên hàng đầu, H-scene thứ 2 và story sau cùng. Với các bộ thế này thì mình hiếm khi pick nếu không có H hoặc art không hợp nhãn. Điển hình là Kamikaze Explorer và hàng Whirlpool. Kami thì chói mắt còn Whirlpool thì màu của main artwork quá nhợt nhạt, nội dung cũng không phải dạng khiến mình thích ngay từ đầu nên pass.

Với các bộ có chủ đề mình thích, đặc biệt là các bộ có title gợi hình tượng thì nhiều lúc không H mình vẫn chơi. Thậm chí có bộ no voice, art cũ rích, thêm cái engine sida mình cũng finish hết ít nhất 1 route nữa (White Album 1998). Lúc này thứ tự ưu tiên là story, artwork, music và cuối cùng là h. ~

Oboku-sama

俺はここのS-memだ
Super Members
Reaction score
204
Credits
0
Re: Các bạn thực sự đọc Visual Novel vì cốt truyện hay vì có nhiều bishojo hay vì ***?

Trong trường hợp nếu mà ko biết rating hay popularity của game đó thì thím có chơi không?:mocmui: (Kawata Shoujo với Saya no Uta nổi nhờ cái rating cao chứ mà ko cao thì mình ko thèm nhìn đến đâu)

bestfriends_0705

Trap Cadet
Reaction score
46
Credits
0

Khi pick 1 game visual novel sẽ dựa vào 3 yếu tố hàng đầu.

1. Tâm trạng + Fetish hiện tại:
_ Như vào thời điểm này mình đang thiếu thốn tình yêu lãng mạn, lâm li và bi đát ( cái cuối ko cần thiết ). Nên sẽ hạn chế tìm những VN có plot thiên về hướng Romance, Pure Love, Love drama nhưng tất cả phải đi với good ending. Còn cách đây vài tuần thì máu Sadist + Netori đang lên thì đã nuốt gần hết cái Oyako Rankan ( game NTR ). Trải nghiệm cảm giác chinh phục và đấu đá qua phương thức H...

2. Art và cách design nhân vật:
_ Bản thân mình rất dễ nhưng lại không thích lỗi vẽ loli hóa quá mức ( nhất là theo phong trào như mấy tháng nay ). Đối với adult thì một phần do có fetish " lái máy bay " + siscon Nee-san nên BBs chút không thành vấn đề. Nhưng bự quá mức hơn cả dưa hấu thì mềnh không tài nào nuốt nổi :robot:

_ Không phải dân lão làng gì nhưng khi nhìn art một bộ novel thì mình đặc biệt chú ý đến facial expression và style. Lấy một bộ VN tầm tầm là Katawa Shoujo, art chẳng có gì đặc biệt nhưng cách vẽ đơn giản rất hợp với background của game. Dùng màu sắc tươi sáng vừa phải tạo cảm giác ấm cúng. Kế đến là Saya no Uta, tông màu tối và đậm phù hợp với cốt truyện của game. Kể cả một cảnh giữa trời tuyết trắng xóa cũng ẩn chứa phần nào sự u ám của câu chuyện. Facial Expression thì phải buồn, vui, xấu hổ, giận dữ và ngạc nhiên rõ ràng.

_ Về diện nukige thì lấy yếu tố art làm đầu ( mặt phải biểu cảm đầy đủ, cấm sơ sài ! ), bo-đì phải chuẩn, loli ra loli, grownup ra grownup chứ không chơi kiểu nửa nạc nửa mỡ. Kế đó là voice ! Chứ khi đã lâm trận mà nghe voice chả ra vào đâu thì còn quái gì nukige nữa :muongi:

3. Protagonist và Heroines:
_ Không ai muốn chơi một game mà nguyên dàn heroines toàn b*tch hay thằng protagonist dở dở ương ương chỉ đáng bị NTR ( hay Dickoto chả hạn ). Tất cả nhân vật phải có background tốt, hớp lí, phù hợp với tính cách ( personality ) của từng người. Quan trọng nhất là phải đa dạng, nhiều mẫu mã. Điểm tiếp theo là hầu hết các lão làng đều đã chán protagonist cái kiểu: học sinh trung bình chả có tài cán + vô dụng chỉ biết ngắm váy các em từ xa + nhút nhát chả dám làm gì cho bản thân... Rồi bỗng nhiên cái đùng được nguyên một chùm các em xinh đẹp, giỏi giang, nhà giàu + nổi tiếng để ý. Hay còn nhảm hơn nữa là có ông già giàu nứt đổ vách từ trên trời rời xuống rồi 1 nấc lên mây làm Bốt-chan ( cậu ấm ). Kiểu settings này nếu không biết kết hợp + giải thích sẽ bị drop ngay từ dòng summary.

Toàn bộ trên là ý kiến riêng của mình nhé :robot:
Phân tích hay ghê, mi không phải lão làng thì là gì?

Hanakotoba

Hako desuyo!
Super Members
Reaction score
537
Credits
4

Trong trường hợp nếu mà ko biết rating hay popularity của game đó thì thím có chơi không? (Kawata Shoujo với Saya no Uta nổi nhờ cái rating cao chứ mà ko cao thì mình ko thèm nhìn đến đâu)
Katawa Shoujo mình chơi vì tò mò là chính (1 doujin game đúng nghĩa của cộng đồng VN ngoài Nhật Bản) còn Saya no Uta mình pick thử thì drop sau trên dưới 10 min chi đó. =)

Ika-chan

Super Members
Reaction score
99
Credits
0

^ THím Hoa drop Saya tức thì ngay cái cảnh em ấy ăn " rau cau " =)) =))

Con ma Nukige :sheep: :sheep:

Shinmyou

Zombie!
Super Members
Reaction score
255
Credits
0

Trong trường hợp nếu mà ko biết rating hay popularity của game đó thì thím có chơi không?:mocmui: (Kawata Shoujo với Saya no Uta nổi nhờ cái rating cao chứ mà ko cao thì mình ko thèm nhìn đến đâu)
Thím hoa thì cứ có plot mà có hơi hướm pure love là bay vô

Ika-chan

Super Members
Reaction score
99
Credits
0

Thím hoa thì cứ có plot mà có hơi hướm pure love là bay vô
Bậy :buc: Phải là có hơi hướm Love Drama hay Triangle Love Drama :daica:

Oboku-sama

俺はここのS-memだ
Super Members
Reaction score
204
Credits
0

Một trong các đại gia nuki của box đấy chứ đùa:hoho: Nói trước là lực lựơng nuki của box phải nói là tuy ít nhưng tòan bậc one-man army không đấy. Dân bên ecchi FC chả là gì so với bên này đâu:hoho:

Keyne

thất lạc cõi người
Reaction score
10
Credits
0

nói chung là bạn hoa có máu ntr, nhưng vẫn muốn sau này nhân vật nữ quay trở lại với thằng bị ntr = )

Shinmyou

Zombie!
Super Members
Reaction score
255
Credits
0

Ooh I see, thanks for correct me
Thím Ika thì nói là gì yuri, nukige chơi được hết cơ mà =))