[FC] White Album Series - Winter Sonata

Athena

Trap Cadet
Reaction score
13
Credits
0
Re: [FC] White Album Series - Please don't let go of my hand!

mình không cho rằng yêu hay ko yêu ảnh hưởng đến vấn đề nhìn nhận nhân vật , tuy nhiên nếu bạn Hoa hỏi thì mình có thể trả lời là mình đã có tình yêu rồi.

Bạn Hoa thừa nhận hành động của Set là nguyên nhân gây ra mớ bòng bong này đúng ko .
Nhưng bạn cho rằng hành động này của Set không sai vì Set có quyền theo đuổi tình yêu chứ gì .

Nhưng đứng trên quan điểm của Kaz . Mình cho rằng đây là 1 sự phản bội của Set đối với Kaz . Hơn nữa cách thức tranh thủ tình yêu của Set đối với Har mình cũng không thích , mình có cảm giác Set đã đem tính toán của mình vào tình yêu , có cảm giác Set không thực sự yêu Har mà chỉ không muốn là người thừa thứ 3 trong mối quan hệ giữa 3 người . Trong khi Kaz thì yêu Har theo 1 cách rất tự nhiên .

Đây là lý do tại sao mình là fanboy của Kaz chứ không phải là fanboy của Set ,=

Hanakotoba

Hako desuyo!
Super Members
Reaction score
537
Credits
4

Bạn Hoa thừa nhận hành động của Set là nguyên nhân gây ra mớ bòng bong này đúng ko .
Nhưng bạn cho rằng hành động này của Set không sai vì Set có quyền theo đuổi tình yêu chứ gì .
Cái này mình đứng trên quan điểm của một người trung lập, không fanboy ai cả. =)
Nếu cậu hỏi 10 tên con trai từng yêu thầm cô nào đó thì cả 10 sẽ trả lời cậu như mình thôi trừ bợn nào quá may mắn được người mình thích yêu lại ngay =)

Mình nói là "nguyên nhân sâu xa". Nhưng điều đó không đánh trách. Kẻ đáng trách là người có hành vi tội lỗi, trực tiếp tác động gây ra mớ bòng bong đó.

Như ví dụ tờ giấy báo và kẻ đốt nhà mình nêu trên. Hoặc trừu tượng hơn là việc một cái vẫy cánh của con bướm tại châu Phi có thể dẫn đến cơn bão ở châu Mỹ. Như vậy chẳng nhẽ lại đi trách con bướm? =)

Nhưng đứng trên quan điểm của Kaz . Mình cho rằng đây là 1 sự phản bội của Set đối với Kaz . Hơn nữa cách thức tranh thủ tình yêu của Set đối với Har mình cũng không thích , mình có cảm giác Set đã đem tính toán của mình vào tình yêu , có cảm giác Set không thực sự yêu Har mà chỉ không muốn là người thừa thứ 3 trong mối quan hệ giữa 3 người . Trong khi Kaz thì yêu Har theo 1 cách rất tự nhiên .
Cậu lại cảm giác, lại suy đoán nữa rồi =))
Tình yêu có muôn hình vạn trạng và vô vàn xuất phát điểm. Có thể Kazusa yêu Haruki vì cậu chàng làm cô chú ý nhưng Setsuna thì sao? Trước IC, Setsuna như một nàng công chúa khép kín, ít giao tiếp với bên ngoài nhưng Haruki như chàng hoàng tử đột ngột bước vào cuộc đời cô, khiến cô có thể trải lòng, làm cho năm tháng học trò của cô thêm ý nghĩa. Đó là khởi nguồn mối tình của Setsuna đấy cậu à. Ai bảo nó kém tự nhiên hơn Kazusa nào? =)

Last edited:

Athena

Trap Cadet
Reaction score
13
Credits
0

Setsuna là nàng công chúa khép kín à ? có nhầm người ko vậy =) lại còn ít giao tiếp

Đây là Setsuna mà bạn tưởng tượng đó à ??? =) Hay là bạn nhẫm lẫn sang cc rồi

cả ngày hôm nay lặp đi lặp lại chỗ này hơi nhiều rồi đấy , 3 trang topic cùng 1 vấn đề =) . Bạn thừa nhận hành vi của Set là nguyên nhân sâu xa nhưng bạn lại bảo là không có lỗi , không sai .
Nhưng mình thì cho rằng Set đã phản bội Kaz ở IC trước . Hành dộng ích kỷ này của Set mới là nguyên nhân dẫn đến kết quả như ở cuối IC và coda, chính vì Set thực hiện cái gọi là quyền theo đuổi tình yêu đó mới gây nên đau khổ cho Kaz :daica:

Chúng ta ko thống nhất được quan điểm chỗ này thì có thảo luận cả năm nữa cũng không ra kết quả đâu :botay:

Suy cho cùng thì fanboy là thế mà , như nhau cả :sieunhan:

Hanakotoba

Hako desuyo!
Super Members
Reaction score
537
Credits
4

Setsuna là nàng công chúa khép kín à ? có nhầm người ko vậy =) lại còn ít giao tiếp
Setsuna không có bạn thân. Không muốn giao tiếp và trải lòng với người khác, luôn khoác ra ngoài lớp vỏ bọc của một school miss hoàn hảo.
Tuy nhiên dưới lớp vỏ đó thực tế cô cũng là một cô bé bình thường yêu ca hát, thích đi shopping với bạn bè. Vì vậy nên cô mới tự cải trang để đi làm thêm một mình để đi karaoke một mình. Haruki là người đầu tiên tìm thấy và kéo cô ra khỏi cái vỏ bọc đó. Cậu cũng là người đầu tiên cô thổ lộ hết bí mật nho nhỏ đó của mình. Đó là điều mà mình muốn nói.

Setsuna không cô độc nhưng cô lại cô đơn. Cái đó gọi là lạc giữa chốn quen, cô đơn giữa biển người đấy cậu à.

Nhưng mình thì cho rằng Set đã phản bội Kaz ở IC trước . Hành dộng ích kỷ này của Set mới là nguyên nhân dẫn đến kết quả như ở cuối IC và coda, chính vì Set thực hiện cái gọi là quyền theo đuổi tình yêu đó mới gây nên đau khổ cho Kaz
Mình fanboy nhưng có mức độ chứ không mù quáng như cậu. Đến cả cái lẽ thường tình như mình quote lại bao nhiêu lần mà cậu cũng cứ nằng nặc chối bỏ dù nó rõ rành rành ra đấy thì đúng là có thảo luận thêm vấn đề này cũng chẳng có ích lợi gì :thodai:

Hanakotoba said:
Biện hộ chỗ nào vậy cậu? =)
Rõ ràng hai người con gái cùng yêu một người con trai là chuyện bình thường. Và khi người con trai đó chưa có bạn gái thì cơ hội cho cả hai là như nhau.
Ở đâu ra cái luật cứ bạn mình thích anh ta là mình không có quyền thích và tỏ tình vậy cậu?
Đưa ra thực tế một tí, khi cậu thích một người con gái chưa có bạn trai trong khi cô ấy cũng có rất nhiều người đem lòng yêu. Như vậy chẳng nhẽ việc cậu hạ quyết tâm tiến thêm một bước để tỏ tình là một điều xấu xa, vô liêm sỉ cần được biện hộ à? Cá nhân mình cũng có GF và muốn có được cô ấy mình cũng phải compete với một lô chàng, trong đó có tên chiến hữu rất thân. Vậy thế hóa ra mình là một tên vô lương tâm cần được bao biện hay sao?
Cậu cứ liên tục chối bỏ mà chẳng đưa ra được lí lẽ cộng dẫn chứng nào để phản bác lại điều mình đưa ra ở trên cả. Cứ như cậu biết nó là đúng nhưng vẫn vờ như không biết ấy. :thodai:

Last edited:

Ciela

Staff member
Administrator
Super Moderator
Reaction score
1,029
Credits
462

Cậu lại cảm giác, lại suy đoán nữa rồi
Tình yêu có muôn hình vạn trạng và vô vàn xuất phát điểm. Có thể Kazusa yêu Haruki vì cậu chàng làm cô chú ý nhưng Setsuna thì sao? Trước IC, Setsuna như một nàng công chúa khép kín, ít giao tiếp với bên ngoài nhưng Haruki như chàng hoàng tử đột ngột bước vào cuộc đời cô, khiến cô có thể trải lòng, làm cho năm tháng học trò của cô thêm ý nghĩa. Đó là khởi nguồn mối tình của Setsuna đấy cậu à. Ai bảo nó kém tự nhiên hơn Kazusa nào? =)
Mặc dù chưa đọc, nhưng mình cũng muốn nói vài lời, dựa trên suy nghĩ bản thân là chủ yếu.

Cậu đừng nên áp đặt suy nghĩ bản thân lên người khác như thế. Là một con người, với suy nghĩ riêng, mình không đồng tình hành động của Set. Đó là một sự thiếu suy nghĩ thô thiển hoặc ngược lại, một hành động có chủ ý.

Hanakotoba

Hako desuyo!
Super Members
Reaction score
537
Credits
4

^ Cậu đọc post của mình ở trên nha ~
Trong này chủ yếu đang war về Kazusa là chính và hầu như không nhắc đến các khía cạnh riêng của Setsuna cũng như hoàn cảnh của cô làm cậu có cảm giác vậy đó.

Setsuna không có bạn thân. Không muốn giao tiếp và trải lòng với người khác, luôn khoác ra ngoài lớp vỏ bọc của một school miss hoàn hảo.
Tuy nhiên dưới lớp vỏ đó thực tế cô cũng là một cô bé bình thường yêu ca hát, thích đi shopping với bạn bè. Vì vậy nên cô mới tự cải trang để đi làm thêm một mình để rồi lại đi karaoke một mình. Haruki là người đầu tiên tìm thấy và kéo cô ra khỏi cái vỏ bọc đó. Cậu cũng là người đầu tiên cô thổ lộ hết bí mật nho nhỏ đó của mình. Đó là điều mà mình muốn nói.

Setsuna không cô độc nhưng cô lại cô đơn. Cái đó gọi là lạc giữa chốn quen, cô đơn giữa biển người đấy cậu à.
^ Đây là dẫn chứng từ game nhé, không phải điều mình suy diễn đâu.

Và nhân đây cậu là người ngoài, hãy cho mình nghe ý kiến thực lòng của cậu về điều này nhé:

Hanakotoba said:
Rõ ràng hai người con gái cùng yêu một người con trai là chuyện bình thường. Và khi người con trai đó chưa có bạn gái thì cơ hội cho cả hai là như nhau.
Ở đâu ra cái luật cứ bạn mình thích anh ta là mình không có quyền thích và tỏ tình vậy cậu?
Đưa ra thực tế một tí, khi cậu thích một người con gái chưa có bạn trai trong khi cô ấy cũng có rất nhiều người đem lòng yêu. Như vậy chẳng nhẽ việc cậu hạ quyết tâm tiến thêm một bước để tỏ tình là một điều xấu xa, vô liêm sỉ cần được biện hộ à? Cá nhân mình cũng có GF và muốn có được cô ấy mình cũng phải compete với một lô chàng, trong đó có tên chiến hữu rất thân. Vậy thế hóa ra mình là một tên vô lương tâm cần được bao biện hay sao?
---------------------

Cậu đừng nên áp đặt suy nghĩ bản thân lên người khác như thế. Là một con người, với suy nghĩ riêng, mình không đồng tình hành động của Set. Đó là một sự thiếu suy nghĩ thô thiển hoặc ngược lại, một hành động có chủ ý.
Còn về điều này thì mình no comment. Chỉ nói một câu trước khi kết luận thì cậu hãy đọc qua WA2 trước nhé. Mọi việc nó không có đơn giản như cách mà bạn Athena cố hướng người đọc đến và Kazusa cũng chả phải nạn nhân này nọ như cậu ấy bảo đâu. Người cố gắng áp đặt suy nghĩ của mình lên người khác là bạn ấy đấy, không phải mình đâu =)

Last edited:

Athena

Trap Cadet
Reaction score
13
Credits
0

=) bạn Hoa không chịu nhìn nhận sự thật tí nào cả .

Dù bạn có biện hộ thế nào đí nữa về cái quyền theo đuổi người yêu của Set , thì cái cách mà Set làm vẫn là phản bội lại Kaz , cũng không thay đổi được thực tế là Kaz đã bị tổn thương vì hành động của Set .

Bạn Hoa thần tượng hóa Set quá nên cho rằng lúc nào Set cũng đúng , cũng đáng thương à :botay:

Har thì đã mơ hồ yêu Kaz nhưng Har không nhận ra Kaz quan trọng như thế nào đối với mình , cũng chưa nhận ra tình cảm của mình đối với Kaz thì đã bị Set ép buộc không thể suy nghĩ thêm cũng như từ chối Set để hướng tình cảm của Har về phía Set . Để rồi khi Har nhận ra mình đã mất thứ gì đó quan trọng như nào thì mọi chuyện đã hướng về phía đau khổ cho cả 3 người . Set đã tính toán và mưu lợi tình cảm của Har cũng như phản bội Kaz .

Set biết Kaz yêu Har , thậm chí cũng biết Har có tình yêu mơ hồ với Kaz dù Har chưa nhận ra . Nhưng Set vẫn nhảy vào chia rẽ mối tình còn chưa kịp nở hoa đấy :thedo:

Nếu Set thực sự coi Kaz và Har là bạn thì sao không nói cho Har biết Kaz yêu Har , mà lại giấu diếm Har chuyện này ? Kể cả khi Har đã chấp nhận làm người yêu Set , Set cũng chưa từng nói gì cho Har biết cả , để Kaz phải tổn thương đau khổ ?

Sự ích kỷ của Set thể hiện rất rõ ở đây , vì Set biết mình không thể cạnh tranh với Kaz nên Set đã giấu diếm Har sự thật .

Bạn Hoa có thể nói là ngoài đời ai cũng sẽ làm như thế . Mình không phản đối , Nhưng ích kỷ thì vẫn là ích kỷ , và phản bội thì vẫn là phản bội dù vì nguyên nhân gì đi chăng nữa . Phạm luật dù không cố tình hay vì lý do gì vẫn là phạm luật .

Nguyên nhân của cả mớ bòng bong đằng sau nó nằm ngay từ sự ích kỷ và phản bội của Set ở giữa IC là chuyện không thể chối cãi . :botay:

Hanakotoba

Hako desuyo!
Super Members
Reaction score
537
Credits
4

^ Mình sẽ không reply về vấn đề này nữa cho đến khi cậu có thể phản biện lại ý sau:

Hanakotoba said:
Cậu nói mình nghe, đây là đúng hay sai? Và liệu ngoài đời mình có thực sự là một thằng khốn nạn, vô lương tâm đi "giật tình yêu" của bạn không? =)

cũng không thay đổi được thực tế là Kaz đã bị tổn thương vì hành động của Set .
Set biết Kaz yêu Har , thậm chí cũng biết Har có tình yêu mơ hồ với Kaz dù Har chưa nhận ra . Nhưng Set vẫn nhảy vào chia rẽ mối tình còn chưa kịp nở hoa đấy
Lúc ở IC thì 2 người là rival, cửa còn để ngỏ cho cả 2 nhé cậu.
Biết Kazusa thích Haruki thì sao? Nó khiến tôi ngừng phải lòng anh ấy à?
Tại sao tôi phải quan tâm đến việc cô đau khổ khi anh nhận lời tôi, thế khi cô được anh nhận lời trước thì liệu cô có quan tâm đến chuyện tôi đau khổ hay không hay lại nghĩ đó là một điều tất yếu? =)

Vì vậy cô lấy quyền gì mà cấm tôi confess với anh khi tôi và cô đều là rival trong khi anh chưa phải là bạn trai của ai ?
Có sức chơi thì có sức chịu thôi. Giờ cô không được đồng ý hay để tôi tới trước thì lại oán thán à? Chừng nào anh ấy là bạn trai cô mà tôi vẫn lẽo đeo bám, làm anh ấy bỏ cô, thi cô hãy nói như vậy.

Mặt khác, đã là rival thì có ai lại đi tạo cơ hội cho đối thủ của mình không? =)

Còn ở coda thì khác nhé. Khi đó mọi việc đã gần an bài và Haruki chính thức là bạn trai của Setsuna rồi. Xét cả về lý lẫn tình thì trong coda Kazusa sai hoàn toàn. Mà trường hợp này thì lại giống cái mình in nghiêng ở trên ấy. =)

Bạn Hoa có thể nói là ngoài đời ai cũng sẽ làm như thế . Mình không phản đối , Nhưng ích kỷ thì vẫn là ích kỷ , và phản bội thì vẫn là phản bội dù vì nguyên nhân gì đi chăng nữa . Phạm luật dù không cố tình hay vì lý do gì vẫn là phạm luật .
Cậu lập lờ giữa cạnh tranh và cố tình phá hoại từ một phía rồi. Đừng quên đây là một cuộc cạnh tranh, trong khi cậu vẫn bám lấy cái lí lẽ để khoác lên mình tấm áo của kẻ bị hại. Cậu có thấy có cái love triangle nào mà không có cạnh tranh không?

Last edited:

Athena

Trap Cadet
Reaction score
13
Credits
0

=) giờ bạn Hoa chuyển mối quan hệ giữa 2 người sang rival rồi cơ đấy :phut: :traitim: oh my goddess

... được rồi cứ coi như là rival đi =) mặc dù trong IC Kar chả có tí hành động nào được coi là rival với cả Set của bạn Hoa cả =)

Nếu đã là rival thì hành động của Kaz ở coda chả có gì là sai cả =)) Rival thì cạnh tranh kiều gì chả được , thậm chí cạnh tranh theo kiểu kè thù cũng ko sao . Set cạnh tranh được thì Kaz cũng cạnh tranh vậy thôi , đã là rival thì ta sống người chết là chuyện rất bình thường phải không bạn Hoa =)

Đưa ra thực tế một tí, khi cậu thích một người con gái chưa có bạn trai trong khi cô ấy cũng có rất nhiều người đem lòng yêu. Như vậy chẳng nhẽviệc cậu hạ quyết tâm tiến thêm một bước để tỏ tình là một điều xấu xa, vô liêm sỉ cần được biện hộ à? Cá nhân mình cũng có GF và muốn có được cô ấy mình cũng phải compete với một lô chàng, trong đó có tên chiến hữu rất thân. Vậy thế hóa ra mình là một tên vô lương tâm cần được bao biện hay sao?
Trường hợp của bạn Hoa hoàn toàn khác trong WA2 . Đừng đưa vào đây làm gì cho nó loãng

thứ nhất về cơ bản tình chất là hoàn toàn khác nhau . 2 boy 1 girl và 2 girl 1 boy tính chất cạnh tranh hoàn toàn khác đấy .

thứ hai bạn gái của bạn biết cả bạn và người còn lại đều thích cô ấy ? . Và cô ấy thì có quyền chọn lựa phải ko =) .

Còn trong WA2 thì Har chả biết gì hết =) Har cũng không có quyền được chọn lựa . Har chưa biết gì đã bị Set ép buộc phải trả lời confess luôn thì làm sao mà giống bạn Hoa được =)

Hanakotoba

Hako desuyo!
Super Members
Reaction score
537
Credits
4

thứ hai bạn gái của bạn biết cả bạn và người còn lại đều thích cô ấy ? . Và cô ấy thì có quyền chọn lựa phải ko =) .
Không =)
Cô ấy thuộc dạng airhead, sau này go out được gần năm rồi mình hỏi thì ẻm bảo không biết. =)
Mà nói thật lúc đó mình mà biết ẻm không hề biết tình cảm của cậu kia thì mình cũng chả dại gì mà nói với cô ấy điều đó. =)

=) giờ bạn Hoa chuyển mối quan hệ giữa 2 người sang rival rồi cơ đấy oh my goddess
... được rồi cứ coi như là rival đi =) mặc dù trong IC Kar chả có tí hành động nào được coi là rival với cả Set của bạn Hoa cả =)
Câu đầu tiên khi Kazusa gặp Setsuna là gì? "Sau này cô ấy sẽ là một đối thủ đáng gờm của mình đây".
Trong love triangle luôn có sự cạnh tranh của 2 cô gái. Mỗi người phải tự hành động tìm hạnh phúc của chính mình chứ cứ há miệng chờ sung sao?

Nếu đã là rival thì hành động của Kaz ở coda chả có gì là sai cả Rival thì cạnh tranh kiều gì chả được , thậm chí cạnh tranh theo kiểu kè thù cũng ko sao . Set cạnh tranh được thì Kaz cũng cạnh tranh vậy thôi , đã là rival thì ta sống người chết là chuyện rất bình thường phải không bạn Hoa =)
Cậu đừng quên bối cảnh.
Trong IC thì Haruki chưa thuộc về ai cả. Vì vậy cả 2 người là rival để có được anh ấy. Đó là hợp lí và hợp tình.
Còn trong coda thì rõ ràng Haruki đã là bạn trai của Setsuna và họ đã hẹn sẽ kết hôn rồi mà cậu bảo giống ở trên thì mình cũng chịu. =)

2 boy 1 girl và 2 girl 1 boy tính chất cạnh tranh hoàn toàn khác đấy .
Khác chỗ nào, cậu chỉ mình nghe với =)
Mục đích cuối cùng cũng chỉ là có được người mình yêu khi anh/cô ấy còn độc thân thôi =)

Last edited: