Other Spring Anime 2016 - Những cảm nhận đầu tiên.

thanra

Vừa tăng lương
Reaction score
759
Credits
50
Ngủ ngon quá.
Dậy lại thấy đấu thủ mới :sheep::sheep:
Nói thật hồi xưa lần nào war mấy cái wall of text kiểu thế này xong mình cũng nhức đầu muốn chết chỉ muốn ngủ ngay, các bạn chiến được liên tục thế này cũng trâu bò dữ :gomo:

trung-t-rung

Trap Captain
Reaction score
116
Credits
0
Ờ ờ vì giải thích của bạn chả có cái gì đúng để mà vào đầu tôi đc cả.
Tôi lại cảm thấy bạn đang không chấp nhận là mình sai thì đúng hơn.

Thế nó bán 1 lần hết cả 1cour thì ảnh hưởng gì đến fanbase?
Cách tính sales của cậu nó quẳng hết logic ra đằng đường. Nói thế này, cậu lấy re-release của bakemonogatari gần thời điểm với F/Z cour đầu tiên để so vì nó là box-collection aka đủ hết toàn bộ số tập như thằng F/Z. Thế cái suy nghĩ cái đám đã mua đủ các vol từ trước rồi sẽ không mua re-release của bake có bao giờ xuất hiện trong não bạn? Đã mua đủ các vol riêng lẻ rồi thì làm gì cần phải mua thêm phiên bản re-release trừ phi là hardcore collectors cực dư giả tiền.
Nếu muốn so sánh công bằng thì tính trung bình sales của bake(ko cộng thêm hàng re-release) mà so với số bán của F/Z 1st cour (cả box đủ số tập) thì average sales của bake vẫn > F/Z.
Nếu bạn muốn so sánh công bằng không tính cả chênh lệch về thời gian thì bạn có thể check sales bán sau 2 tuần trung bình của hai bộ để xem ai cao hơn.

#popularity: 58
#member: 320k
Fandom thời nay ko naive, trong sáng như bạn nghĩ đâu, bớt ảo tưởng lại một chút đi.
https://www.animenewsnetwork.com/encyclopedia/ratings-anime.php?top50=popular&n=500
Mời Ctrl-F hộ mình "DxD" cái.

Sao vậy, không có gì để nói à? Nhân tiện.

/a/ recommendation chart, nếu kiếm ko ra thì Seirei trong hàng drama (dù cái này đáng vứt qua action hơn) và Dennou Coil trong hàng mystery.

Cần lurk nhiều hơn, nghe phát ngôn "2008 tây mới đc xem các gateway anime đầu tiên" thì cũng chả lấy làm lạ.
Check dòng 10 cột Comedy slapstick và tự kiểm điểm lại bản thân.

Kiểm mỏi mắt đống classic đc /a/ rec cũng chả có tên của bộ này. Fanbase khá lớn? Ừ thì nó có fan đấy, nhưng mà lớn có nhiều mức độ, chứ nếu so fanbase với đám real classic thì còn thua xa lắc. Chưa kể thằng này khi aired trên Toonami còn ko thèm chiếu hết đấy nhé.
Also
>no Zeta
>no ZZ
>no War in the Pocket
>no Getter
>no Mazinger
>no GaoGaiGar
>no Votom

5/10 chart, mediocre chart.

Chả cần phải thể hiện cho cậu biết, vô ích. Review tôi viết nhiều rồi, muốn biết tôi phân tích thế nào thì mời vào đọc. Ủa mà có đưa đường link rồi đấy!?
Để link lại:
http://hako.re/forum/60-review-preview/9845-kotonoha-no-niwa-khu-vuon-ngon-tu.html
http://hako.re/forum/60-review-preview/9563-hyouka-you-got-me-so-enchanted.html

À à, xin nói thêm cái đống đấy chả phải từ cao siêu gì, đây là những từ khá chuyên dụng đối với ai thích xem phim điện ảnh thông thường =)). Mà thôi thể hiện một tí về cinematography luôn đi nhỉ =): đây là một ví dụ về "one-shot/uninterrupted shot" trong cinematography (Birdman - Oscar 2014 winner in best motion pictures/cinematography). Chắc cũng chả cần phải giải thích gì nhiều vì tên gọi nó diễn tả đầy đủ, à mà thôi để giải thích luôn, nó là các shot chỉ quay với một ống kính để tạo cảm giác liên tục cho một đoạn cảnh mà ko cần phải cắt cảnh để thay đổi góc quay.
Tuy nhiên, rất nhiều one-shot trong Birdman không hẳn là one-shot hoàn toàn mà sử dụng rất nhiều camera/editing trick để tạo sự liên tục cho cảnh quay.

Để appreciate được cinematography trong anime thì bạn phải xem qua kha khá số tựa, lấy vd điển hình là Perfect Blue với Paprika của Satoshi mà để tôi đoán, chắc bạn cũng chưa từng nghe qua tên 2 tựa này bao giờ. Fun fact là cả 2 đều được lấy làm ý tưởng cho Inception và Black Swan của làng điện ảnh Hollywood. Ấy là chưa kể đến có rất nhiều Hollywood movies lấy ý tưởng/ripoff cinematography thẳng luôn từ anime, vd như thằng Man of Steel và Birdy Decode:
Inception vs Paprika

Tóm lại thì cinematography trong phim ảnh chả phải là thứ mà bạn biết được một sớm một chiều mà phải qua nhiều thời gian trải nghiệm.

Về khoảng cinematography thì ko dám múa rìu qua mắt thợ vì tôi biết servant Lancer trong Hako cũng khá là hardcore (có lẽ còn hơn cả tôi) =)) #respect.
Ờ, mình thấy cậu phân tích kĩ rồi, nhưng vẫn đang chờ cái phân tích Kekkai Sensen của cậu đây, nếu như cậu tự hào về cinematography của nó thế thì mời trình diễn cho mình xem cậu thấy nó thế nào. No, seriously. Thấy cậu có khen nó thế thì mình cũng hơi tò mò rồi đấy.

Ờ thôi tùy taste bạn chứ với tôi thằng concrete lẫn cái delta đều thuộc dạng mediocre.
Cũng tùy taste bạn thôi, trừ khi bạn là những người kiểu quá obsess with muh gritty war story và không xem kĩ ep vì mình vẫn chưa thấy cảnh nào idol đánh đấm với mech như trong cái quote này của bạn cả. Cũng giống như taste về Ninja Slayer của bạn vậy.

Chứ còn kiểu của Delta thì y như rip-off của đống AKB với Symphogear mà về khoảng vừa nhảy múa hát hò vừa đánh đấm thì thằng sympho nó executes tốt hơn nhiều =)
>

Insert facepalm.gif, ờ là bạn thấy vậy nên nó là thế vậy. Từ đầu đến giờ bạn thấy vậy cả chục cái rồi, bớt "mình thấy" lại dùm.
À mà tôi chưa bao giờ tự nhân là tôi hiểu hết nhé.
Thôi nghỉ, vì bạn thấy vậy nên nó nghiễm nhiên là như vậy. Okay.
Mình thấy vậy và mình có quyền nói vậy vì đó là cách hiểu của mình. Bạn chưa bao giờ coi đó là sự thật nghiễm nhiên cả và bạn vẫn thoải mái có quyền thuyết phục mình.

vforvendetta

Hako desuyo!
Super Members
Reaction score
374
Credits
10
Nếu bạn muốn so sánh công bằng không tính cả chênh lệch về thời gian thì bạn có thể check sales bán sau 2 tuần trung bình của hai bộ để xem ai cao hơn.
Vậy thế nào mới gọi là công bằng đây hả bạn? Công bằng là phải tính luôn cả lượng fan cũ lẫn fan mới vào nhé. Là phải tính luôn cả lượng sales ban đầu lẫn re-release vào luôn đó vì sau này thằng bake nó còn lôi kéo được thêm một lượng fan mới nữa để mở rộng fanbase. Nghiễm nhiên là số bán total nó cũng sẽ cao hơn.
Còn thằng Fate/Zero nó bán một lần là phải mua liền vì sau đợt đó sẽ ko còn hàng nên fan sẽ đổ thúc đổ tháo mà chạy đi mua. Trong khi thằng bake nó bán theo từng đợt thông thường, fan có thể mua dần dần. Chiến lược nào cũng có điểm lợi/bất cập riêng thì tất nhiên nếu muốn công bằng, phải đi tính đến lúc thằng bake nó ngưng bán hẳn vol cuối cùng(ko tính re-release BD box) rồi chia trung bình mà đem so với thằng F/Z vì cái box của fate bao gồm toàn bộ số tập trong 1 cour nó bán, nghĩa là nó đã tính sẵn luôn lượn bán trung bình đến cái lúc nó ngừng bán hẳn rồi. Có hiểu điều này ko vậy hả?
Uhm thôi đc rồi, đây là số liệu bán tuần đầu của 2 bộ:
bake

fate/zero

1st week average sales của bake vẫn > fate/zero.

Bây giờ mà vẫn có người sử dụng ANN để lấy thông tin người xem à? Nhìn số vote ít ỏi mà nản
Myanimelist traffic

ANN traffic

MAL có lượng truy cập người dùng mỗi ngày gấp 4 lần ANN nhé. Và khi xét đến fanbase thì nơi nào có lượng truy cập nhiều hơn sẽ - tất nhiên - chính xác hơn.
Dễ thấy nhất, cứ vào https://www.reddit.com/r/anime mà xem MAL đc phần đông người sử dụng. Kiếm mòn mắt mới ra 1 thằng dùng hummingbird, còn ANN thì ... Quên nói là phải có acc ở ANN mới rate đc cho anime trên đó, mà cái site chả còn ai dùng để làm anime list, người ta toàn dùng để đọc tin tức à =)) ... Mà bạn có cái anime list ở đâu ko? Cho mình xem mở mang tầm mắt.
Sẵn tiện (check popularity, members với uservotes):
bake

F/Z

http://myanimelist.net/anime/5081/Bakemonogatari?q=bake
http://myanimelist.net/anime/10087/Fate_Zero?q=fate
Số người cho bake vào favorite là 18k7
fate/zero favorite là 13k6
Hiện tại có thể assume fanbase bake > F/Z nếu chỉ lấy thông tin người dùng ở MAL.
Sao vậy, không có gì để nói à? Nhân tiện.
Danh tính người viết ko đc tin cậy lắm. Và như đã nói, chỉ có cái đám thích generic harem ecchi mới xem Tenchi là classic/legendary tier.
Cái thứ 2, 100 tựa classic (như tiêu đề cuốn sách) thì hơi bị nghi ngờ về chất lượng. Vì số lượng thường rất hiếm song hành với chất lượng.

Check dòng 10 cột Comedy slapstick và tự kiểm điểm lại bản thân.
Also
>no Zeta
>no ZZ
>no War in the Pocket
>no Getter
>no Mazinger
>no GaoGaiGar
>no Votom

5/10 chart, mediocre chart.
Dám chắc cái đống này bạn xem chưa đến 1/20, cứ vẫn thích phát biểu.

Ờ, mình thấy cậu phân tích kĩ rồi, nhưng vẫn đang chờ cái phân tích Kekkai Sensen của cậu đây, nếu như cậu tự hào về cinematography của nó thế thì mời trình diễn cho mình xem cậu thấy nó thế nào. No, seriously. Thấy cậu có khen nó thế thì mình cũng hơi tò mò rồi đấy.
Đã có ý định làm full-review của Kekkai Sensen nên để dành, chưa làm vội. Với cũng cảm ơn cậu một phần đã gợi ý cho chủ đề về cinematography trong anime và tác động của anime lên làng điện ảnh thế giới =).

Cũng tùy taste bạn thôi, trừ khi bạn là những người kiểu quá obsess with muh gritty war story và không xem kĩ ep vì mình vẫn chưa thấy cảnh nào idol đánh đấm với mech như trong cái quote này của bạn cả. Cũng giống như taste về Ninja Slayer của bạn vậy.
Thật sự là mình chả có thích Ninja Slayer và cũng chưa xem hết đc bộ đó.

Mình thấy vậy và mình có quyền nói vậy vì đó là cách hiểu của mình. Bạn chưa bao giờ coi đó là sự thật nghiễm nhiên cả và bạn vẫn thoải mái có quyền thuyết phục mình.
Đã chứng minh cho bạn "thấy" phát ngôn này của bạn là cực kì sai lầm.
Vâng, có fan của nó đủ để fuel vài series + OVA là cũng đủ lớn rồi đó. Cũng giống như cái Monogatari, nó có fanbase lớn nhưng cũng không đủ bằng những fanbase khác như AoT, F/Z hay Psycho Pass đâu.
Ngoài trừ thằng AoT vốn là mainstream manga adapt (chắc là do bạn ăn hên nên trúng), nhận định 2 bộ sau khá là sai lầm. Dẫn chứng như đã đưa:
>total sales: bake > fate/zero 1st cour
>average sales (exclude re-release): bake > f/z 1st cour
Còn lí do nhét PP vào cùng câu với f/z, bake, SnK thì:
Psycho Pass theo mình thấy có khá nhiều người là fan của bộ này và recommend cho mình. Cũng rất muốn xem nhưng chưa có thời gian hay hứng. Đơn giản là mình cho vào kèm luôn lượng Fate + AoT fanbase thế thôi.
"Theo mình thấy" thì "đơn giản thế thôi". Lí lẽ ngây ngô như trẻ con.

xmex

Lord Pantybuttocks LXIX
Translator
Reaction score
278
Credits
7
Cậu cần có cái nhìn rộng mở hơn để biết đc vắt sữa là như thế nào. MF(2008) có thể xem là bản reboot khá thành công của MF franchise và điểu này đc thể hiện qua số sales (average sales là 46k). Thế cậu có biết xét sales các dòng cũ thì chỉ mỗi thằng đời đầu(Choujikuu Yousai Macross) có lượng sales cán mốc 10k bản. Trong khi các bản sau (từ năm 90s -> 00) chỉ ở mức trung bình.
Mãi giờ mới đọc, nhưng tới khúc này thì mình thấy những argument của cậu về sau hoàn toàn mất hết giá trị rồi. Bởi 2 cái cực kỳ nghiêm trọng sau đây:

Thứ nhất, cậu có vẻ không hiểu các con số mình đưa ra có ý nghĩa gì :

MF(2008) có thể xem là bản reboot khá thành công của MF franchise và điểu này đc thể hiện qua số sales (average sales là 46k). Thế cậu có biết xét sales các dòng cũ thì chỉ mỗi thằng đời đầu(Choujikuu Yousai Macross) có lượng sales cán mốc 10k bản
Con số 46k và 10k cậu đưa ra là sales DVD/BD. CHỈ DVD và BD. Macross (tức Super Dimension Fortress Macross) ra vào năm 1982, một thời mà hoàn toàn không có DVD mà thay vào đó là băng VHS, và thời mà rental (tức thuê, mướn băng đĩa) hơn hẳn retail (tức mua hẳn băng, đĩa về) . Con số 10k của cậu đưa ra là chỉ là sales BD/DVD sau khi Macross được tái phát hành lại dưới BD/DVD. Tức nó là doanh thu từ những năm 1995~1996 khi DVD mới được ra đời, và đó là thời điểm sớm nhất có thể. Nên việc cậu so sánh doanh thu BD/DVD của một anime từ trước khi có DVD hay trong thời điểm DVD vừa mới xuất hiện không lâu; với một anime được sản xuất khi VHS, rental đã lỗi thời và BD/DVD gần như chiếm toàn bộ thị trường là hoàn toàn vô nghĩa. Nếu muốn chính xác thì cậu phải so sánh doanh thu VHS và BD/DVD của Macross đầu với Macross F, hoặc chính xác hơn nữa : cả rental VHS của Macross đầu. Và điều này không chỉ áp dụng cho mỗi Macross đầu, mà là cả nguyên series Macross từ 1982 cho đến ít nhất là 1995. Và đó chỉ là ít nhất.

Mình không biết bạn lấy source ở đâu, nhưng mình chắc 100% rằng những source của bạn cũng từ 2ch mà ra. Và source 2ch không có bao gồm cả sales VHS vào trong data của nó. Và cụ thể hơn nếu bạn dùng someanithing.com để đưa ra sales Macross đầu thì mình có thể khẳng định rằng nó không hề phản ánh sales VHS.

Nói ngắn gọn, ý mình ở đây là bạn đang đem 2 con số hoàn toàn có ý nghĩa khác nhau đi so sánh và từ đó đưa ra kết luận, nên kết luận bạn đưa ra ở đây sẽ hoàn toàn vô nghĩa. Nói dễ hiểu hơn là đem một đứa trẻ đi đo chiều cao với một người lớn và từ đó kết luận rằng : "Đứa trẻ này sẽ không bao giờ cao được hơn người này". Và vì thế nên những lập luận mà cậu lấy cái phép so sánh vô nghĩa này làm chứng cứ/nền tảng cũng đều hoàn toàn vô nghĩa. Nhưng ngay cả thế nó vẫn không nghiêm trọng bằng cái thứ hai.

(Và đó là còn chưa đem VCD vào)

Thứ hai, cậu đang tự tạo ra số liệu khi nói :

Thế cậu có biết xét sales các dòng cũ thì chỉ mỗi thằng đời đầu(Choujikuu Yousai Macross) có lượng sales cán mốc 10k bản. Trong khi các bản sau (từ năm 90s -> 00) chỉ ở mức trung bình.
Đặc biệt nhấn mạnh chữ "chỉ" ở đây.

Cậu nói chỉ mỗi Macross đầu cán mốc 10k là hoàn toàn sai.

Như cậu thấy, có đến 4 tựa trong dòng Macross đạt mốc 10k ngoài Macross đầu; và trong đó có đến 3 tựa đạt mốc 20k. Wiki này lấy dữ liệu thẳng từ thread bên 2ch nên mình có thể khẳng định rằng số liệu này là đúng và cũng trùng nguồn với source của cậu, vì như mình đã nói trước sau gì source của cậu cũng lấy số liệu từ 2ch. Thế nên khi bạn nói "chỉ" Macross đầu có sales cán mốc 10k là bạn đang tự tạo ra các số liệu ảo. Và vì bạn nói :

"Trong khi các bản sau (từ năm 90s -> 00) chỉ ở mức trung bình
Nói như thế tức là cậu đã check qua số liệu của những series đó. Nếu đã check mà vẫn kết luận được rằng chỉ mỗi Macross đầu cán mốc 10k sales thì chẳng khác gì là cậu đang tự chủ ý điều chỉnh số liệu.

Tóm lại hết, cậu dùng số liệu mà không biết ý nghĩa nó là gì, và cậu tự ý chế số liệu theo ý của mình. Và 2 cái đó, đặc biệt là cái thứ 2, làm tất cả những lập luận/argument/chứng cứ etc etc trở về sau của cậu hoàn toàn không có giá trị.

Và trước khi cậu nói gì thì :

Last edited:

Rackshen

Jack of all Trades
Super Members
Reaction score
432
Credits
0
Mãi giờ mới đọc, nhưng tới khúc này thì mình thấy những argument của cậu về sau hoàn toàn mất hết giá trị rồi. Bởi 2 cái cực kỳ nghiêm trọng sau đây:

Thứ nhất, cậu có vẻ không hiểu các con số mình đưa ra có ý nghĩa gì :

Con số 46k và 10k cậu đưa ra là sales DVD/BD. CHỈ DVD và BD. Macross (tức Super Dimension Fortress Macross) ra vào năm 1982, một thời mà hoàn toàn không có DVD mà thay vào đó là băng VHS, và thời mà rental (tức thuê, mướn băng đĩa) hơn hẳn retail (tức mua hẳn băng, đĩa về) . Con số 10k của cậu đưa ra là chỉ là sales BD/DVD sau khi Macross được tái phát hành lại dưới BD/DVD. Tức nó là doanh thu từ những năm 1995~1996 khi DVD mới được ra đời, và đó là thời điểm sớm nhất có thể. Nên việc cậu so sánh doanh thu BD/DVD của một anime từ trước khi có DVD hay trong thời điểm DVD vừa mới xuất hiện không lâu; với một anime được sản xuất khi VHS, rental đã lỗi thời và BD/DVD gần như chiếm toàn bộ thị trường là hoàn toàn vô nghĩa. Nếu muốn chính xác thì cậu phải so sánh doanh thu VHS và BD/DVD của Macross đầu với Macross F, hoặc chính xác hơn nữa : cả rental VHS của Macross đầu. Và điều này không chỉ áp dụng cho mỗi Macross đầu, mà là cả nguyên series Macross từ 1982 cho đến ít nhất là 1995. Và đó chỉ là ít nhất.

Mình không biết bạn lấy source ở đâu, nhưng mình chắc 100% rằng những source của bạn cũng từ 2ch mà ra. Và source 2ch không có bao gồm cả sales VHS vào trong data của nó. Và cụ thể hơn nếu bạn dùng someanithing.com để đưa ra sales Macross đầu thì mình có thể khẳng định rằng nó không hề phản ánh sales VHS.

Nói ngắn gọn, ý mình ở đây là bạn đang đem 2 con số hoàn toàn có ý nghĩa khác nhau đi so sánh và từ đó đưa ra kết luận, nên kết luận bạn đưa ra ở đây sẽ hoàn toàn vô nghĩa. Nói dễ hiểu hơn là đem một đứa trẻ đi đo chiều cao với một người lớn và từ đó kết luận rằng : "Đứa trẻ này sẽ không bao giờ cao được hơn người này". Và vì thế nên những lập luận mà cậu lấy cái phép so sánh vô nghĩa này làm chứng cứ/nền tảng cũng đều hoàn toàn vô nghĩa. Nhưng ngay cả thế nó vẫn không nghiêm trọng bằng cái thứ hai.

(Và đó là còn chưa đem VCD vào)

Thứ hai, cậu đang tự tạo ra số liệu khi nói :

Đặc biệt nhấn mạnh chữ "chỉ" ở đây.

Cậu nói chỉ mỗi Macross đầu cán mốc 10k là hoàn toàn sai.

Như cậu thấy, có đến 4 tựa trong dòng Macross đạt mốc 10k ngoài Macross đầu; và trong đó có đến 3 tựa đạt mốc 20k. Wiki này lấy dữ liệu thẳng từ thread bên 2ch nên mình có thể khẳng định rằng số liệu này là đúng và cũng trùng nguồn với source của cậu, vì như mình đã nói trước sau gì source của cậu cũng lấy số liệu từ 2ch. Thế nên khi bạn nói "chỉ" Macross đầu có sales cán mốc 10k là bạn đang tự tạo ra các số liệu ảo. Và vì bạn nói :

Nói như thế tức là cậu đã check qua số liệu của những series đó. Nếu đã check mà vẫn kết luận được rằng chỉ mỗi Macross đầu cán mốc 10k sales thì chẳng khác gì là cậu đang tự chủ ý điều chỉnh số liệu.

Tóm lại hết, cậu dùng số liệu mà không biết ý nghĩa nó là gì, và cậu tự ý chế số liệu theo ý của mình. Và 2 cái đó, đặc biệt là cái thứ 2, làm tất cả những lập luận/argument/chứng cứ etc etc trở về sau của cậu hoàn toàn không có giá trị.

Và trước khi cậu nói gì thì :

Bomb dropped.