Other Spring Anime 2016 - Những cảm nhận đầu tiên.

vforvendetta

Hako desuyo!
Super Members
Reaction score
374
Credits
10
Có cần phải nhấn mạnh chữ "chưa cày hết" ko :^). Có check qua 9~10ep đầu của Choujikuu Yousai Macross thì phải tạm ngưng vô thời hạn, chỉ thích đc mỗi char design của Haruhiko Mikimoto thôi, và lão này hiện đang là original char design của bộ Kabaneri mùa này =).
Giờ top priority nhiều lắm nên ko rảnh để finish hết (chả phải fan/có nhiều thứ đáng xem hơn). Còn về production value (music, choreography, animation) thì ăn đứt rồi đấy, chưa bàn đến plot. Một phần cũng vì công nghệ với thị hướng thay đổi nhưng ko có nghĩa là cứ phải bưng bê cái đám cũ nếu thằng mới làm đc tốt hơn.

Last edited:

Ve Sầu Quỷ Kiếm

Illegal Member
Reaction score
1
Credits
0
V4 làm ăn kiểu gì mà TLA hako còn war kịch liệt, máu lửa hơn cả của TLA vn-s

Pleaseeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee

sieugamo

Harem Meister
Reaction score
448
Credits
82
mẹ kiếp, đã bảo rồi. Nhiều chữ hơn, dài hơn, trích dẫn nhiều hơn, link nhiều hơn -> auto win.
Thế mà cứ cãi nhau từ hôm qua đến giờ

trung-t-rung

Trap Captain
Reaction score
116
Credits
0
Rảnh quá, tự kiếm đi, chắc chắn 1 điều là cái đám trong những năm này nó ít ecchi harem LN tạp nham hơn cái đống hiện tại.
Năm 2005:
Mahoraba, To Hearts 2, Shuffle, Koi Koi 7, Kore ga Watashi no Goshujin-sama, Bokusatsu Tenshi Dokuro-chan, Negima, Lamune, Izumo: Takeki Tsurugi no Senki, Happy Seven, Canvas 2.

Năm 2006:
Amaenaide yo!!, Familiar of Zero, Gift , Happiness! ,Kage Kara Mamoru! , Koi suru Tenshi Angelique, Magikano, Negima!? , Tsuyokiss, Tokimeki Memorial Only Love.

Năm 2007:
Bludgeoning Angel Dokuro-chan 2, Familiar of Zero: Futatsuki no Kishi, Kenkō Zenrakei Suieibu Umishō, Koi suru Tenshi Angelique ~ Kagayaki no Ashita ~, Seto no Hanayome, Nagasarete Airantō , School Days, Prism Ark, Princess Resurrection, Nanatsuiro Drops

Năm 2008:
Akaneiro ni Somaru Saka, Familiar of Zero: Princess no Rondo, Kannagi, Kimi ga Aruji de Shitsuji ga Ore de, Magician's Academy,
Zettai Karen Children, To Love-Ru, Sekirei, Rosario + Vampire , Kanokon.

Đấy là những list những anime có yếu tố ecchi, harem của mỗi năm bạn kể đó. Chẳng qua ngoài LN, chúng còn chuyển thể từ VN hay manga mà thôi. Về số lượng và độ generic thì cũng chẳng khác mấy đâu.

Đưa số liệu lòi con mắt ra mà vẫn ko chịu nhìn.
giấy báo từ nip hẳn hoi đây nhé

Nhìn ko hiểu thì mặc kệ bạn.
Lại đưa số liệu ra hả. Sao không đưa cái nào mà không liên quan đến doanh thu ấy. Suy thoái về thương mại hay ko thì không biết nhưng cái mình cần là cái về liệu về mặt nghệ thuật và nội dung anime gần đây có suy thoái không cơ.:))

Có thể? Rõ rành rành còn chối.
Câu in đậm, hiện mình ko ở VN (đang sống+làm tại nước ngoài), thường sinh hoạt trên MAL/reddit/anisuki và thỉnh thoảng lượn lờ 4chan thì xin dám khẳng định với bạn là đám elitist vẫn còn rất đông =)). Tóm lại là gateway thì bạn đã sai be bét rồi nhé, khỏi chối.

2 câu

nó mang ý nghĩa RẤT khác nhau, nếu vẫn ko nhận ra thì bạn đang có vấn đề đọc hiểu
Ừ, câu đáy mình đánh vội nên có thể ý nghĩa nó hơi lệch đi 1 tí.
Ờ, có thể bạn lên MAL hay reddit nhiều, nhưng bao nhiêu bác trên đấy thực sự là từ thời Toonami với DBZ hay hồi xem VHS Japanimation, chứ mình phần lớn thấy casual không đi lên từ shounen như Nard với OP hay mấy show từ khoảng đó là nhiều nha.

Ninja Slayer thì rõ là sarcasm, nếu ko thích chắc taste bạn chưa đủ chín thôi =))
Xin lỗi chứ kiểu bait and switch của bọn Trigger thế thì chả phải sarcasm cái gì, từ cái Inferno Cop thì okay nhưng lợi dụng lại cái lối animation đó rồi quảng cáo 1 đằng 1 nẻo thì nó giống như là một cái joke được lặp lại 2-3 lần trong 1 bữa tiệc vậy. Lần đầu thì vui nhưng càng về sau càng nhạt và cuối cùng thì thành ra là annoying đó. Taste của mình ko biết thế nào nhưng nếu không biết cái Ninja Slayer đấy nếu không phải làm bởi Trigger thì không hiểu cậu có khen nó như thế không, stop riding Trigger's dick, fanboi.:174:

vforvendetta

Hako desuyo!
Super Members
Reaction score
374
Credits
10
Năm 2005:
Mahoraba, To Hearts 2, Shuffle, Koi Koi 7, Kore ga Watashi no Goshujin-sama, Bokusatsu Tenshi Dokuro-chan, Negima, Lamune, Izumo: Takeki Tsurugi no Senki, Happy Seven, Canvas 2.

Năm 2006:
Amaenaide yo!!, Familiar of Zero, Gift , Happiness! ,Kage Kara Mamoru! , Koi suru Tenshi Angelique, Magikano, Negima!? , Tsuyokiss, Tokimeki Memorial Only Love.

Năm 2007:
Bludgeoning Angel Dokuro-chan 2, Familiar of Zero: Futatsuki no Kishi, Kenkō Zenrakei Suieibu Umishō, Koi suru Tenshi Angelique ~ Kagayaki no Ashita ~, Seto no Hanayome, Nagasarete Airantō , School Days, Prism Ark, Princess Resurrection, Nanatsuiro Drops

Năm 2008:
Akaneiro ni Somaru Saka, Familiar of Zero: Princess no Rondo, Kannagi, Kimi ga Aruji de Shitsuji ga Ore de, Magician's Academy,
Zettai Karen Children, To Love-Ru, Sekirei, Rosario + Vampire , Kanokon.

Đấy là những list những anime có yếu tố ecchi, harem của mỗi năm bạn kể đó. Chẳng qua ngoài LN, chúng còn chuyển thể từ VN hay manga mà thôi. Về số lượng và độ generic thì cũng chẳng khác mấy đâu.
Thế có so với những tựa đc làm đàng hoàng chưa? Năm 2006 cậu đếm ra đc chỉ 10 tựa thì xin lỗi cái đám 10 tựa này nó bằng số lượng đám generic trong chỉ mỗi 1 mùa gần đây =)).
Dễ nhất là lấy số bộ chất lượng ko thuộc đám generic (VN LN ecchi harem adapt) của năm 2007~2008 ra so với các năm gần đây đi nhé, sẽ thấy nó ít ỏi như thế nào.
Còn về mặt "nghệ thuật", chẳng nói đi đâu xa, cứ lấy Madhouse ra so số bộ original của pre2010 với post2010 ra đi thì biết, Death Parade là bộ original duy nhất mà Madhouse làm trong 5 năm trở lại đây. Trong khi đa phần các tác phẩm hiện tại phải chạy theo adapt đống shounen thì cũng hiểu thị trường biến động như thế nào rồi nhỉ (1).

Lại đưa số liệu ra hả. Sao không đưa cái nào mà không liên quan đến doanh thu ấy. Suy thoái về thương mại hay ko thì không biết nhưng cái mình cần là cái về liệu về mặt nghệ thuật và nội dung anime gần đây có suy thoái không cơ.:))
Số liệu về mặt "nghệ thuật" thì có trích một bài phỏng vấn của Miyazaki này(2), xin mời tự nhiên.
Từ (1)+(2) cũng đâu khó để tự suy luận ra? Suy thoái thương mại có sự gắn liền quan trọng về mặt nghệ thuật là vì để tồn tại thì anime cần phải bán đc sản phẩm, và ko có tiền thì bọn họ phải bắt buộc tập trung vào thị trường otaku (đi adapt generic shounen/LN/VN chứ ko còn sự lựa chọn cho unique original).
Vấn đề này không bàn nữa, vẫn ko chịu chấp nhận thì tùy cái lối suy nghĩ của cậu. Nói mãi như nước đổ lá khoai.

Ừ, câu đáy mình đánh vội nên có thể ý nghĩa nó hơi lệch đi 1 tí.
Ờ, có thể bạn lên MAL hay reddit nhiều, nhưng bao nhiêu bác trên đấy thực sự là từ thời Toonami với DBZ hay hồi xem VHS Japanimation, chứ mình phần lớn thấy casual không đi lên từ shounen như Nard với OP hay mấy show từ khoảng đó là nhiều nha.

Xin lỗi chứ kiểu bait and switch của bọn Trigger thế thì chả phải sarcasm cái gì, từ cái Inferno Cop thì okay nhưng lợi dụng lại cái lối animation đó rồi quảng cáo 1 đằng 1 nẻo thì nó giống như là một cái joke được lặp lại 2-3 lần trong 1 bữa tiệc vậy. Lần đầu thì vui nhưng càng về sau càng nhạt và cuối cùng thì thành ra là annoying đó. Taste của mình ko biết thế nào nhưng nếu không biết cái Ninja Slayer đấy nếu không phải làm bởi Trigger thì không hiểu cậu có khen nó như thế không, stop riding Trigger's dick, fanboi.:174:
Mình chả phải là fan của Trigger, yên chí =))

Last edited: